Lợi ích của việc tự công bố nước uống đóng bình đóng chai

10/08/2022    482    5/5 trong 206 lượt 
Lợi ích của việc tự công bố nước uống đóng bình đóng chai
Làm sao để doanh nghiệp đưa sản phẩm nước uống đóng bình đóng chai ra thị trường? Cùng với đội ngũ chuyên viên có chuyên môn cao và nhiều kinh nghiệm sẽ giúp Doanh Nghiệp đăng ký nhanh chóng hồ sơ công bố sản phẩm đúng với quy định giúp Doanh Nghiệp tiết kiệm được thời gian, chi phí, và hồ sơ chính xác.

I. LỢI ÍCH VIỆC CÔNG BỐ NƯỚC UỐNG ĐÓNG BÌNH ĐÓNG CHAI:

- Như chúng ta đã biết, 70% cơ thể con người là nước, vì thế nước đóng vai trò vô cùng quan trọng trong cuộc sống của con người. Nước uống đóng chai hay các loại bình nước khác đều đã có mặt nhiều trên thị trường Việt Nam hiện nay, nhưng không phải loại nước nào cũng đạt được chất lượng cao và được kiểm nghiệm là an toàn đối với người sử dụng. Cho nên, ngoài việc các tổ chức hay cá nhân thiết kế ra những mẫu bình nước thật đẹp, bắt mắt thì các loại sản phẩm này phải có bản tự công bố chất lượng sản phẩm,cũng như nội dung trên nhãn sản phẩm cần phải thể hiện đúng với quy định ghi nhãn hàng hóa theo 
- Nghị định 43/2017/NĐ-CP và nghị định 111/2021 nghi định về nhãn hàng hóa .Đây là yêu cầu bắt buộc đối với tổ chức nào muốn lưu hành sản phẩm của nh phù hợp theo quy định. 
- Việc tự công bố chất lượng sản phẩm nước uống đóng chai sẽ giúp Doanh nghiệp bán sản phẩm ra thị trường một cách hợp pháp. Vì nếu không có giấy tự công bố khi bán sản phẩm ra thị trường thì sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật, bị thu hồi sản phẩm và thậm chí là đóng cửa Doanh nghiệp.

II. THỦ TỤC CÔNG BỐ NƯỚC UỐNG ĐÓNG BÌNH ĐÓNG CHAI:

Căn cứ vào khoản 1 Điều 4 Nghị định 15/2018/NĐ-CP thì sản phẩm nước uống đóng bình đóng chai thuộc nhóm TỰ CÔNG BỐ SẢN PHẨM, nên thành phần hồ sơ sẽ bao gồm

Bước 1: Xây dựng chỉ tiêu kiểm nghiệm nước uống đóng chai;

Bước 2: Thực hiện hồ sơ tự công bố nước uống đóng chai:

Căn cứ vào Nghị Định 15/2018/NĐ-CP, hồ sơ tự công bố của nước uống đóng chai sẽ bao gồm:
- Bản tự công bố nước uống đóng chai;
- Giấy phép đăng ký kinh doanh có ngành nghề kinh doanh thực phẩm hoặc giấy đăng ký hộ kinh doanh;
- Giấy chứng nhận an toàn thực phẩm cơ sở sản xuất nước uống đóng chai;
- Phiếu kiểm nghiệm kết quả an toàn thực phẩm nước đóng chai phải theo quy định;
- Mẫu nhãn hay mẫu thiết kế của nước uống đóng chai;

Bước 3: Nộp hồ sơ tự công bố nước uống đóng chai:

Sau khi Doanh Nghiệp đã chuẩn bị đầy đủ hồ sơ ở trên, thì Doanh Nghiệp có thể nộp tại Ban Quản lý An toàn thực phẩm TP. HCM hoặc chi cục an toàn thực phẩm tại các tỉnh thành.
quy trình công bố sản phẩm

II. DỊCH VỤ HỒ SƠ CÔNG BỐ TẠI ATVCONSULT:

Với kinh nghiệm làm việc lâu năm, thực hiện thủ tục hồ sơ tự công bố cho nhiều DN và với đội ngũ chuyên viên giỏi, ATVCONSULT xin cung cấp dịch vụ trọn gói làm thủ tục hồ sơ tự công bố nước uống đóng chai cho quý Doanh Nghiệp. 

* Đội ngũ chuyên viên tại ATVCONSULT sẽ thực hiện thủ tục làm hồ sơ tự công bố nước uống đóng chai cho quý khách như sau:

- Tư vấn chi tiết cho quý khách những hồ sơ cần chuẩn bị;
- Chỉnh sửa, bổ sung nhãn sản phẩm chưa đúng với quy định.
- Xây dựng các chi tiêu và gửi mẫu kiểm nghiệm;
- Xây dựng và xử lý hồ sơ tự công bố;
- Đại diện cho Doanh Nghiệp nộp phí và theo dõi hồ sơ;
- Bàn giao hồ sơ cho quý khách hàng;

* Qúy khách hàng chỉ cần cung cấp cho ATV những giấy tờ như sau:

- Giấy phép kinh doanh có ngành nghề phù hợp 
- Mẫu sản phẩm nước uống đóng chai để kiểm nghiệm
- Nhãn sản phẩm nước uống đóng chai (có thể là mẫu thực tế hoặc file thiết kế) hoặc cung cấp thông tin sản phẩm theo mẫu ATV.
* Thủ tục hồ sơ tự công bố nước uống đóng chai sẽ được đội ngũ chuyên viên ATVCONSULT thực hiện, theo dõi và trả kết quả cho quý khách hàng nhanh chóng. ATVCONSULT luôn lắng nghe, hỗ trợ quý khách nhiệt tình, hết mình để có thể đem đến cho quý khách những dịch vụ chất lượng nhất!
mẫu công bố chất lượng thực phẩm

III. CÁC CÂU HỎI THƯỜNG GẶP KHI THỰC HIỆN CÔNG BỐ SẢN PHẨM: 

1. Có thể tự công bố sản phẩm với sản phẩm chức năng được không?

Trả lời:
Bộ Y tế quy định thực phẩm chức năng, hay thường được hiểu là thực phẩm chức năng bổ sung chế độ ăn uống, là thực phẩm có chức năng liên quan, hỗ trợ điều trị bệnh, bổ sung thuốc hoặc điều kiện y tế. dinh dưỡng, cải thiện tình trạng cơ thể. Bao gồm các định dạng:
- Thực phẩm bổ sung là một thực phẩm phổ biến được bổ sung vi chất dinh dưỡng và các yếu tố lành mạnh khác.
- Thực phẩm chức năng bổ sung sức khỏe (Bổ sung sức khỏe, Bổ sung thực phẩm, Bổ sung chế độ ăn uống)
- Thực phẩm cho dinh dưỡng y tế còn được gọi là thực phẩm dinh dưỡng cho các mục đích y tế đặc biệt (Thực phẩm cho mục đích y tế đặc biệt, Thực phẩm y tế).
- Thực phẩm cho sử dụng chế độ ăn uống đặc biệt (Thực phẩm cho sử dụng chế độ ăn uống đặc biệt) cho người ăn kiêng, người già và các đối tượng đặc biệt khác
Thông tư số 43/2014/TT-BYT quy định về Quản lý thực phẩm chức năng quy định thực phẩm phải được công bố phù hợp với quy định an toàn thực phẩm và đăng ký công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm tại Bộ Y tế (Cục An toàn thực phẩm) trước khi đưa ra thị trường nên không được phép tự công bố thực phẩm chức năng.

2. Khi tự công bố sản phẩm thì hết bao nhiêu tiền?

Trả lời:
Hiện nay, các khoản phí, lệ phí tự công bố sản phẩm hoàn toàn miễn phí và doanh nghiệp chỉ cần thanh toán chi phí kiểm nghiệm thực phẩm tại các đơn vị đạt tiêu chuẩn VILAS 694 (hệ thống kiểm định phòng thí nghiệm, hiệu lực, tiêu chuẩn của Việt Nam) và tiêu chuẩn quốc tế Ilac-MRA (Tổ chức kiểm định phòng thí nghiệm quốc tế) được thực hiện và mức phí của mỗi cơ sở là khác nhau.

3. Sự khác nhau giữa tự công bố sản phẩm và đăng ký công bố sản phẩm là gì?

Trả lời:
Cũng giống như tên gọi của nó, tự công bố sản phẩm là một cá nhân, một tổ chức tự lập hồ sơ và công bố nó trên các trang thông tin quy định và đăng ký công bố sản phẩm phải được thực hiện bởi một cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

4. Hồ sơ tự công bố sản phẩm có giá trị trong bao lâu?

Trả lời:
Hồ sơ tự công bố sản phẩm phụ thuộc và kết quả kiểm nghiệm an toàn thực phẩm và pháp luật quy định thời hạn của phiếu kiểm nghiệm sản phẩm không quá 12 tháng cho đến khi nộp hồ sơ tự công bố. Hồ sơ phải được thực hiện trong vòng 12 tháng để đảm bảo tính hợp pháp của thủ tục

5. Hồ sơ công bố sản phẩm gồm những gì?

A. Hồ sơ tự công bố sản phẩm Bao gồm các tài liệu sau:
- Bản tự công bố sản phẩm theo Mẫu số 01 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 15/2018/NĐ-CP
- Giấy chứng nhận kết quả kiểm nghiệm an toàn thực phẩm của sản phẩm trong thời hạn 12 tháng kể từ ngày áp dụng được cấp bởi phòng thí nghiệm thử nghiệm được chỉ định hoặc phòng thí nghiệm được công nhận theo tiêu chuẩn ISO 17025 bao gồm các tiêu chí an toàn.
- Do Bộ Y tế ban hành theo nguyên tắc quản lý rủi ro phù hợp với quy định quốc tế hoặc tiêu chí an toàn theo quy định, tiêu chuẩn liên quan do tổ chức, cá nhân công bố khi chưa có quy định đó. Quyết định của Bộ Y tế (bản chính hoặc bản sao có chứng thực)
B. Hồ sơ công bố đối với sản phẩm nhập khẩu
- Bản công bố sản phẩm được quy định tại Mẫu số 02 Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định 15/2018/NĐ-CP
- Giấy chứng nhận lưu hành tự do (Certificate of Free Sale) hoặc Giấy chứng nhận xuất khẩu (Certificate of Exportation) hoặc Giấy chứng nhận y tế (Health Certificate) do cơ quan có thẩm quyền của nước xuất xứ/xuất khẩu cấp Nội dung an toàn cho người sử dụng hoặc tự do bán tại thị trường của nước sản xuất/ xuất khẩu (hợp pháp hóa lãnh sự)
- Phiếu kết quả kiểm nghiệm an toàn thực phẩm của sản phẩm trong thời hạn 12 tháng kể từ ngày áp dụng được cấp bởi phòng thí nghiệm thử nghiệm được chỉ định hoặc phòng thí nghiệm được công nhận theo tiêu chuẩn ISO 17025 bao gồm các tiêu chí an toàn.
- Do Bộ Y tế ban hành theo nguyên tắc quản lý rủi ro phù hợp với quy định quốc tế hoặc tiêu chí an toàn theo quy định, tiêu chuẩn liên quan do tổ chức, cá nhân công bố khi chưa có quy định đó. Quyết định của Bộ Y tế (bản chính hoặc bản sao có chứng thực)
- Bằng chứng khoa học chứng minh việc sử dụng sản phẩm hoặc các thành phần tạo ra việc sử dụng đã công bố (bản gốc hoặc bản sao có xác nhận của tổ chức hoặc cá nhân). Khi sử dụng bằng chứng khoa học về việc sử dụng thành phần của sản phẩm để sử dụng sản phẩm, liều lượng hàng ngày của sản phẩm phải lớn hơn ít nhất 15% so với hoặc bằng 15% việc sử dụng thành phần đó được nêu trong tài liệu quảng cáo.
- Giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn thực phẩm, Thực hành sản xuất tốt (GMP) hoặc chứng nhận tương đương trong trường hợp sản phẩm nhập khẩu là thực phẩm bảo vệ sức khỏe, áp dụng từ ngày 01 tháng 7 năm 2019 (bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân)
C. Hồ sơ công bố đối với sản phẩm sản xuất trong nước
- Bản công bố sản phẩm được quy định tại Mẫu số 02 Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định 15/2018/NĐ-CP
- Phiếu kết quả kiểm nghiệm an toàn thực phẩm của sản phẩm trong thời hạn 12 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ được cấp bởi phòng kiểm nghiệm được chỉ định hoặc phòng kiểm nghiệm được công nhận phù hợp ISO 17025
- Bằng chứng khoa học chứng minh công dụng của sản phẩm hoặc của thành phần tạo nên công dụng đã công bố (bản chính hoặc bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân). 
- Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm trong trường hợp cơ sở thuộc đối tượng phải cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm theo quy định (bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân)
- Giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn thực phẩm đáp ứng yêu cầu thực hành sản xuất tốt (GMP) trong trường hợp sản phẩm sản xuất trong nước là thực phẩm bảo vệ sức khỏe áp dụng từ ngày 1/7/2019 (bản sao). bản sao có chứng thực của tổ chức, cá nhân)

6. Trường hợp nào được miễn phí, lệ phí công bố sản phẩm

Trả lời:
Theo quy định tại Nghị định 15/2018/NĐ-CP, hiện nay không có phí, lệ phí tự công bố sản phẩm. Do đó, việc không áp dụng mức phí trên cho các sản phẩm không áp dụng cho các sản phẩm sau:
- Thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, dụng cụ chứa đựng thực phẩm, vật liệu bao gói tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm

7. Các hình thức đăng ký chất lượng sản phẩm gồm những hình thức nào?

Trả lời:
Bao gồm 03 hình thức đăng ký chất lượng sản phẩm, đó là:
- Công bố tiêu chuẩn chất lượng hàng hóa (tiêu chuẩn cơ sở);
- Công bố hàng hóa phù hợp tiêu chuẩn;
- Đăng ký kiểm định, kiểm nghiệm, đo lường.

Mọi chi tiết liên hệ: Tel/Zalo 0908.326.779 (Mr. Đức)| 0906.362.707 (Ms. Nhi)

ATV - Partner for Your Success!
ATV CONSULT

Bình luận

Liên kết

Tem chống hàng giả của Bộ Công An do Trung tâm KTTLNV sản xuất
Thủ tục cấp Giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm (Cập nhật 2022)
Dịch vụ đăng ký mã vạch (MSVV) cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng (GS1 Việt Nam)
Tư vấn đăng ký nhãn hiệu thương hiệu độc quyền tại Cục SHTT
Xin giấy phép CFS cho thực phẩm xuất khẩu
Xin giấy phép y tế cho sản phẩm xuất khẩu HC
Thủ tục xin giấy phép nhập khẩu rượu tại Bộ Công Thương Việt Nam
Dịch vụ tư vấn HACPP Codex 2020
Dịch vụ tư vấn ISO 22000 tiêu chuẩn về an toàn thực phẩm quốc tế
Dịch vụ tư vấn ISO 9001 tiêu chuẩn quản lý doanh nghiệp quốc tế